Trả lời câu hỏi 1 của bạn đọc T.T.Quyên số điện thoại 016xxxxx471 (8/2/2018 16:08)

Dung tích bể bơi của công trình rất lớn 612m2, độ sâu 1,6m. Để tiết kiệm dung tích bể nước ngầm và không ảnh hưởng đến kết cấu công trình, thì chủ đầu tư yêu cầu sử dụng bể bơi làm bể nước cấp cho bơm chữa cháy có được hay không?

Trả lời: Căn cứ theo yêu cầu về lượng nước dự trữ chữa cháy tại Điều 10.22 của tiêu chuẩn TCVN 2622:1995 “Phòng cháy, chống cháy cho nhà và công trình - Yêu cầu thiết kế” quy định: “Trường hợp không thể lấy nước trực tiếp từ nguồn cung cấp nước được hoặc lấy trực tiếp từ đường ống cấp nước đô thị nhưng không thường xuyên đảm bảo lưu lượng và áp suất thì phải có biện pháp dự trữ nước để chữa cháy…Tính toán cung cấp nước cần thiết cho chữa cháy phải đồng thời đảm bảo cả lượng nước dùng cho sản xuất và sinh hoạt…”

Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên thì vẫn cho phép việc sử dụng kết hợp nước bể bơi của công trình sử dụng để chữa cháy. Tuy nhiên, trong mọi trường hợp sử dụng thì lượng nước tối thiểu của bể bơi phải đảm bảo cho lượng nước tính toán cần thiết cung cấp cho hệ thống cấp nước chữa cháy cho công trình tính trong 01 giờ theo quy định tại Điều 10.27 của tiêu chuẩn TCVN 2622:1995.

CÁC TIN BÀI KHÁC:
Hiển thị kết quả từ 1 - 20 trong 48 kết quả tìm kiếm.
Số tin trên 1 trang
Trang của 3

Xem tin theo ngày

Ngày
NỔI BẬT
  Công an nhân dân Việt Nam - 73 năm xây dựng, chiến đấu và trưởng thành
  Đừng chủ quan với tính mạng mình
  Cần chủ động trong công tác bảo trì, bảo dưỡng phương tiện, hệ thống PCCC tại các chung cư, nhà cao tầng trên địa bàn Quận 7
  Các biện pháp an toàn PCCC đối với dạng nhà ống
  Trả lời câu hỏi của bạn đọc …….binh1@gmail.com
  Trả lời câu hỏi của bạn đọc …….55@yahoo.com.vn
  TPHCM: Còn hơn 97 nghìn nhà ở hộ gia đình và nhà ở kết hợp sản xuất, kinh doanh có nguy hiểm về cháy, nổ
  Khi có cháy, bao nhiêu tiền một xe chữa cháy
  Hội nghị sơ kết công tác xây dựng lực lượng, chính trị tư tưởng 6 tháng đầu năm 2018
  Huyện Củ Chi: tổng kiểm tra an toàn PCCC đối với cơ sở trọng điểm có nguy cơ cháy, nổ cao trên địa bàn
VIDEO CLIP
Hình ảnh hoạt động

 

Liên kết website

 

 

Số lượt truy cập
40610954
 

Trang chủ    |Liên hệ    |Hỏi đáp

© Website Cảnh sát PC&CC TP. HCM, số 258 Trần Hưng Đạo, Quận 1, TP. HCM
Cơ quan chủ quản:  Cảnh sát Phòng cháy và chữa cháy Thành phố Hồ Chí Minh
Số giấy phép: 13/GP-BC ICP của Bộ Thông tin & Truyền thông năm 2008
Điện thoại( 08.39200.996) (08 39201.039). Email: spccc@tphcm.gov.vn
® Ghi rõ nguồn "PCCC HCM" khi phát hành lại thông tin từ Website này.