Trả lời câu hỏi 1 của bạn đọc T.T.Quyên số điện thoại 016xxxxx471 (8/2/2018 16:08)

Dung tích bể bơi của công trình rất lớn 612m2, độ sâu 1,6m. Để tiết kiệm dung tích bể nước ngầm và không ảnh hưởng đến kết cấu công trình, thì chủ đầu tư yêu cầu sử dụng bể bơi làm bể nước cấp cho bơm chữa cháy có được hay không?

Trả lời: Căn cứ theo yêu cầu về lượng nước dự trữ chữa cháy tại Điều 10.22 của tiêu chuẩn TCVN 2622:1995 “Phòng cháy, chống cháy cho nhà và công trình - Yêu cầu thiết kế” quy định: “Trường hợp không thể lấy nước trực tiếp từ nguồn cung cấp nước được hoặc lấy trực tiếp từ đường ống cấp nước đô thị nhưng không thường xuyên đảm bảo lưu lượng và áp suất thì phải có biện pháp dự trữ nước để chữa cháy…Tính toán cung cấp nước cần thiết cho chữa cháy phải đồng thời đảm bảo cả lượng nước dùng cho sản xuất và sinh hoạt…”

Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên thì vẫn cho phép việc sử dụng kết hợp nước bể bơi của công trình sử dụng để chữa cháy. Tuy nhiên, trong mọi trường hợp sử dụng thì lượng nước tối thiểu của bể bơi phải đảm bảo cho lượng nước tính toán cần thiết cung cấp cho hệ thống cấp nước chữa cháy cho công trình tính trong 01 giờ theo quy định tại Điều 10.27 của tiêu chuẩn TCVN 2622:1995.

CÁC TIN BÀI KHÁC:
Hiển thị kết quả từ 1 - 20 trong 48 kết quả tìm kiếm.
Số tin trên 1 trang
Trang của 3

Xem tin theo ngày

Ngày
NỔI BẬT
  Bài học bổ ích trong công tác phòng cháy chữa cháy
  Tích cực phòng ngừa cháy, nổ tại cơ sở kinh doanh xăng dầu
  CAGV: Thực hiện nhiều nhiệm vụ thiết thực, hiệu quả trong và sau cơn bão Usagi
  CAQ3: Kiểm tra an toàn phòng cháy một số công trình xây dựng
  CAGV: Lưu ý về công tác an toàn PCCC trong dịp tết nguyên đán sắp tới
  Nhập nhiên liệu sai quy trình - nguy cơ gây cháy, nổ cao tại các cửa hàng xăng, dầu
  Một số tồn tại về an toàn PCCC tại Chung cư 590 Cách mạng tháng tám
  CAQGV: Triển khai biện pháp PCCC mùa khô từ cháy cỏ, rác
  Nghề nhà giáo và nghề chữa cháy, cứu nạn - cứu hộ
  Lực lượng PCCC cơ sở đóng vai trò quyết định hiệu quả của công tác chữa cháy
VIDEO CLIP
Hình ảnh hoạt động

 

Liên kết website

 

 

Số lượt truy cập
41280757
 

Trang chủ    |Liên hệ    |Hỏi đáp

 

Website Phòng Cảnh sát PC,CC&CN,CH (PC07) - CA TPHCM

Số 258 Trần Hưng Đạo, P. Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh
Số giấy phép: 13/GP-BC ICP của Bộ Thông tin & Truyền thông năm 2008
Số ĐT: (028) 39 20.09.96 & (028) 39 20.10.39 - Email: spccc@tphcm.gov.vn

Mọi tin, bài, hình ảnh, video clip, gửi đến Email: websitepccchcm@tphcm.gov.vn
®
Ghi rõ nguồn "114 CA TPHCM" khi sử dụng, phát hành lại thông tin từ Website này.